kati ya fedha hizo Sh

Na Anastazia
Anyimike, Dodoma

AZIRI wa Mi-
fugona Uvu-
vi, Abdallah

Ulega amesema serikali
imedhamiria kufanya
mageuzi makubwa
kwenye sekta ya mifu-
go ikiwamo kuwa na
ranchi ndogo na kutoa
fursa za ajira kwa vija-
na na wanawake.
Alisema pia tangu Rais
Samia Suluhu Hassan kui-
fungua nchi kiuwekezaji,
kumechochea ongezeko la
biashara ya nyama nje ya
nchi ambapo tani 12,000 za
nyama zenye thamani ya
dola za Marekani milioni
51 zimeuzwa ikilingan-
ishwa na mwaka 2020
ziliuzwa tani 1,600.
Ulega alisema hayo
jana jijini hapa alipokuwa
aklzungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu ush-
irikiano wa Wizara hiyo
na Chuo cha Kimataifa cha
\ Utaﬂti wa Mifugo (ILRI)

ﬁ‘nuuu-u uuuuuuuuuuuuu

maendeleo mtawailia.

Mageuzi makubwa sekta

ya mifugo yaja
tagae LVEO Uk 2

na maandalizi ya kuele-
kea Jukwaa la Mifumo ya
Chakula Afrika (AGRF
2023) litakalofanyika Sep-
temba 5 hadi 8 jijini Dar es
Salaam.

Alisema mkakati
uliopo ni kuwa na ranchi
za asili 1,000 ili kucho-
chea ufugaji wenye tija na
zitasajiliwa ili kurahisisha
uuzaji wa nyama nje ya
nchi.

Ulega alisema katika
mazungumzo yake na
Mkurugenzi wa ILRI
yaliyolenga kuchagiza
sekta ya mifugo, amempa
mambo sita ya kushughu-
likia ikiwamo kutafakari
kwa pamoja namna ya
kuwawezesha vijana
na wanawake kushiriki
kikamilifu katika sekta ya
mifugo.

Alisema kuwa tayari
serikali imejipanga kuwa
na vituo kwa ajili ya vijana
kwenye sekta ya mifugo,
uvuvi na ujasiriamali kwe-
nye mikoa ya Mwanza,
Kagera na Tanga.

mmmmmmmmmmmmmmmmmmmm

O b LI LES


https://v3.camscanner.com/user/download

| | . -< :: ‘ . y | ‘ , Jumamosi Julai 15,2023 NipaShegﬂ
P HABARIDODOMA f il |

*Uanzishaji ranchi'kuleta mageuzi mifugo

wito kwa wawekezaji kirwekeza.

Wizara

zia kiteknolojia, kijana anataka

ya we ka : Na Avgusta Njoji, DODOMA 1.000 ili kuchochea ufugaji we-
3 e e CHyetjana zitasajiliwa ili kurahisi- kuuza ngombe wake kuwe na ‘Eneo la biashara ya majamni
m H k k = AZIRI wa Mifugo na " sha uuzaji wa nyama nje ya nchi.  APP auze ngombe wake duniani, tunataka kulipigia kelele sana
I_ a atl 3 Uvuvi, Abdallah Ule- Alisema katika mazungumzo kama ni ugonjwa unasumbua watu waamini eneo hili nalo ni
o ° : ga, amesema serika- yake na Mkurugenzi wa ILRI, Kijana apate huduma ya mifugo fursa, lakini pia mnatoa elimu
kusald 'a - B8 li_imedhamiria ku- amempa mambo sita ya kushu- yake kiganjani, kufungua masoko ~ kwa wafugaji kuvuna mifugo ili
‘ T A S fanya mageuzi makubwakwenye - 'ghulikia ikivamo kutafakarikwa  zaidi nje, hawa ILRI wana majibu  kuondokana na ufugaj wa asili
: We nye Sl i sekta ya _rmfugo ikiwamo kuwa - -pamoja namna ya kuwawezesha  ya kitaalamu waliyofanyia utafiti  na changamoto: ya malisho,”
A ST RS E e Re - 1A ranchi ndogo na kutoa fursa . vijana na wanawake kushiriki ki- ~ kwa muda mrefu,” alisema. alisema. Akizungumzia jukwaa
= u I em avu ;. zaajira kwa vijana na wanawake.  kamilifu katika sekta ya mifugo Aliserna chuo hicho kinauzoe- la AGRF 2023, Waziri Ulega ali-
; » : Aidha, amesema tangu Rais nauvuvi.. fu mwingi, utafiti mwingi uli- ishukuru Taasisi ya Kuendeleza
AT » - i Samia Suluhu Hassan kuifungua Aliserna warmekuwa na ma- ofanyika utakaosaidia sekta hiyo  Kilimo Afrika (AGRA) ambao ni
Na Augusta NIO". S -z nchi kiuwekezaji, kumechochea  zungumzo ili kuchagiza sektaya kupiga hatua kwa kuwa inahusi- waandaaji wa kuu wa jukwaa
'DODOMA e R ongezeko la’ biashara ya nyama . - mifugo ambayo pamoja na kuwa 'sha Watanzania wengi. hilo ambalo usajili wa wadau
S R o R “nje ya nchi na kwamba "tani na  mifugo mingi lakini bado “Kwa hiyo tumekubaliana haya ~ watakaoshiriki unaendelea kwa
%i;:;WIZARA~'_y’a V‘Ma_ef.l_xd_e'!_leO., 12,000 za nyama zenye thamani - haifanyivizuri. * o yote tufanye pamoja na pia ku-  sasa na mwisho ni Agost mosi
. :ﬁya:ramn, Jinsia, Wanawake : ya Dola za Marekani milioni 51, - “Tunataka sekta va mifugo = kabiliana na mabadiliko ya tabi- mwaka huu.
‘“na -Makundi -Maalum im- : zimeuzwa - ikilinganishwa ~ mna - ichangie fedha nyingi za kigeni ~ anchi, nashukuru hii ILRI Tanza- “Mkutano huu Watanzania wa-
lakini ni: fursa nzuri kwa vijana nia kwa kuendelea kushirikiana ~ takapa fursa ya mitaji na masoko,
kuna fursa nyingi za wageni

-ejizatiti-katika ‘kuhakikisha : ' mwaka 2020 ziliuzwa tani 1,600. - r
i sa : wetu kushiriki kwenye sekta hii. tumejipanga mifugo lazima in-
watakaokuja nchini. Tanzania

 inasaidia , wanawake hasa :  Ulega aliyasema hayo jana
- wenye ulemavu kupata fur- - jijini hapa alipokuwa akizun-  Hii inatokana na maono ya Rais  gize fedha za kigeni nchini.
- “sa mbalimbali za kujikwa- ' : gumza na waandishi wa habari Samia Suluhu Hassan anayetaka «Punataka kufanya mageuzi ipo tayari kupokea mkutano
" mua kiuchumi kwa kupata - % kuhusu ushirikiano- wa wizara ~kuona tunafanya kazi ya kuwa- makubwa tuondoke kwenye huu na Tanzania ipo tayari kwa
' > kw ‘mi : shirikisha vijana na kinamama  uchungaji wa kiasili na kwenda uwekezaji.
“Tunataka kuona vijana na

. mikopo kwa ajili 'ya mitaji  :  hiyo na Chuo cha Kimataifa cha ‘ ‘ : :
-ya shughuli za kinchumi. -~ Utafiti wa Miftigo(ILRI) na maan- ~ kwenye hili éneo.” alisema. kumiliki ranchi ndogo ndogo zi- :
ek \aibu Katibu Mkuu wa * : dalizi ya kuelekea Jukwaa la Mi- Alibainisha kuwa tayari seri- takazochochea mageuzi hayo,” kinamama wananut;jka kwa
: ;i_’iﬁb‘i‘zmﬁy&mﬁdniupénjm :  fumo ya Chakula Afrika (AGRF kali-imejipanga kuwa na vituo - alisema. : : kuzalisha maziwa, biashara ya
' aliserna hayo jana alipoku- - 3.7 2023) litakalofanyika Septemba  kwa ajili ya vijana kwenye sekta Kuhusu malisho, alisema kuna  kuku, tunataka kufanya miradi
. tana na’ kuzungumza na : 5 hadi8 mwaka huu jijini Dar es ~ ya mifugo; uvuvi na ujasiriamali  zaidi ya mashamba 100 kwenye mikubwa iende hadi kwa akina
“uongozi wa Shirikisho la : Salaam. ; kwenye mikoa ya Mwanza, Kag- halmashauri 42 na kusisitiza ~mama kule vijijini sio kuishi na
""\’Skra"‘li‘ié\"'y‘él-Wen'ye Ulemavit - : Waziri Ulega alisema mkakati era na Tanga. “Kwenye hivyo eneo llilO‘]}HZ}hl(ﬂjl wqwequuy kuku bah kufanya biashara ya
" Tanzania (SHIVYAWATA) ji- i uliopo ni kuwa na ranchi za asili ~ vituo vya BBT lazima kuzungum- hivyo kupitia jukwaa hilo alitoa kuku,” alisema.
.jim: mp?‘ i ‘ 3 A Wy R Sandan schpes e
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